เล่นอะไรดีกับ 2 เผ่าใหม่ใน Travian : Fire and Sand

This site uses cookies. By continuing to browse this site, you are agreeing to our Cookie Policy.

Would you like to know what’s going on in the Tournament 2017 Finals?
    Keep yourself updated by reading "The Corner"!

• เมื่อทราเวียนเปลี่ยนแปลงความสมดุลย์ครั้งใหญ่ โดยการสร้าง 2 เผ่าเพิ่มขึ้นมาคือกลุ่มฮั่น และกลุ่มอียิปต์ เรียกได้ว่าฝ่ายแรกคือสายบุกแหลกด้วยจุดเด่นคือการเคลื่อนที่ไว และมีพลังในการเข้ายึดสูง ขณะที่ฝ่ายที่สองเรียกว่าสายซิมยาว เห็นพลังตีแต่ละตัวได้แต่ถอนใจด้วยความที่มันช่างน้อยนิดเหลือเกิน แต่มีจุดเด่นที่รีดทรัพยากรจากโอเอซิสได้ (แ่ค่ไหนก็ยังไม่รู้ แต่ตอนแรกจะรีดได้มันต้องหาตัวเข้าไปตีโอเอซิสก่อนนี่นา แล้วจะใช้ตัวอะไรดีฟะ) ทำให้ยากในการตัดสินใจว่าจะเลือกเผ่าไหนดี วันที่ 7 กันยายนนี้รู้กันครับ

เครดิตภาพ จากยูทูปครับ www.youtu be.com/watch?v=1mRHZ3e_wD8
    • ไปลองเชิร์ฟนอกมาแล้ว ฮั่น vs ทูทั่น ประสิทธิภาพการปล้นพอๆกัน ต่างกันที่วิธีการ
      ต้องดูว่าเชิร์ฟนี้จะเป็นอย่าไร ถ้าคนเล่นน้อย ทูทั่นดูดีกว่าครับ ถ้าคนเล่นเยอะฮั่นปล้นไวกว่า (2 เผ่านี้เเทบจะไม่ต่างอะไรกันเท่าไหร่ ทูทั่นทัพเปิดพังเรน+ปล้นดีกว่าฮั่น เเต่ถ้าเน้นปล้นรัวๆ ฮั่นจะดีกว่า)
      ส่วน อีหยิบ ถ้าจะมาเล่นซิมก่อนรุกทีหลัง เเนะนำไปโรมันเลย เพราะอีหยิบเน้นซิมยาวๆเเล้วกดส่งเรน อย่าไปหวังอะไรก็ทหารโจมตีของมัน
    • watikorn wrote:

ไปลองเชิร์ฟนอกมาแล้ว ฮั่น vs ทูทั่น ประสิทธิภาพการปล้นพอๆกัน ต่างกันที่วิธีการ
      ต้องดูว่าเชิร์ฟนี้จะเป็นอย่าไร ถ้าคนเล่นน้อย ทูทั่นดูดีกว่าครับ ถ้าคนเล่นเยอะฮั่นปล้นไวกว่า (2 เผ่านี้เเทบจะไม่ต่างอะไรกันเท่าไหร่ ทูทั่นทัพเปิดพังเรน+ปล้นดีกว่าฮั่น เเต่ถ้าเน้นปล้นรัวๆ ฮั่นจะดีกว่า)
      ส่วน อีหยิบ ถ้าจะมาเล่นซิมก่อนรุกทีหลัง เเนะนำไปโรมันเลย เพราะอีหยิบเน้นซิมยาวๆเเล้วกดส่งเรน อย่าไปหวังอะไรก็ทหารโจมตีของมัน

ครับ ผมเลยมาลองเอาข้อมูลแต่ละตัวมาเทียบกันดูแล้วไล่เป็นลำดับ เริ่มจากเปรียบเทียบการสร้างทหารโจมตีต่อแร่ที่เสียไป หรือต่อเวลาที่เสียไป พบว่าทหารตีของอียิปต์ เหมือนเป็นทีมกลางตารางลงไปถึงท้ายตารางจริงๆครับ

• ในทางกลับกัน เมื่อมาดูเผ่าฮั่นในแง่การโจมตี แม้ว่าในความคุ้มค่าจะสู้กระบองของติวตั้นซึ่งครองแชมป์มาแต่ดั้งเดิมไม่ได้ แต่ถ้ามองในแง่เวลา(ไม่สนว่าเสียแร่เท่าไหร่) เผ่าฮั่นก็ขึ้นมาเบียดได้

และถ้ามองให้ดี เผ่าฮั่นที่ขึ้นมาอันดับบนๆนั้น ขึ้นมาทั้งทหารราบและม้าครับ

อย่างไรก็ดีเผ่าอียิปต์ก็มีจุดเด่นในด้านอื่นครับ

(อันดับพวกนี้ ผมคำนวนจากตัวเลข ซึ่งเวลาเล่นจริงก็ยังมีเรื่องอื่นๆอีกเยอะครับ ไม่ได้แปลว่าทหารอันหนึ่งจะเก่งกว่าเสมอไป)

• เ่มื่อคนเถื่อนกระบองโหด ปะทะ ทาสทมิฬแห่งแม่น้ำไนล์ กับเหล่าทหารรับจ้างแห่งทุ่งหญ้าไซบีเรีย

ในความคิดผม การเพิ่ม 2 เผ่าใหม่ขึ้นมาน่าจะทำให้ยุทธศาสตร์เบื้องต้นเกมส์แต่ดั้งเดิมของเผ่าติวตั้นที่เล่นกันมาเป็น 10 ปีต้องชะงักบ้างครับ เมื่อตัวทหารพื้นฐานให่ม่ที่ดูเผินๆไม่รู้มันจะมาทำไมอย่าง Slave Militia ซึ่งเมื่อดูค่าทรัพยากรและเวลาที่ใช้แล้วพบว่า เจ้าตัวนี้เป็นตัวป้องกันทหารราบในระยสั้นที่ดีกว่าเจ้าของตำแหน่งเดิมอย่าง Praetorian ของพวกโรมันเสียอีก พูดให้ง่ายคือ ถ้าใช้เวลาเท่าๆกัน หากติวตั้นผลิตกระบองมีค่าโจมตีรวมเท่าไหร่ ทางอิยิปต์ก็สามารถผลิต Slave Militia ด้วยค่าการป้องกันทหารราบเท่านั้น โดยใช้ทรัพยากรน้อยกว่านิดหน่อย ข้อเสียก็คือ ในระยะยาว เจ้าพวกนี้กินจุครับ ถ้าสร้างมาแล้วไม่มีทหารราบฝ่ายศัตรูเข้ามาตีบ้างก็มีสิทธิว่าเราจะส่งไปตีกับพวกช้างแทนเพื่อลดการกินข้าวในเมือง

ขณะที่่ฝ่ายฮั่น ตัวยูนิตพื้นฐานอย่าง Mercenary เมื่อมองพลังโจมตีพลังป้องกันต่อหน่วยก็ไม่มากเท่า Legionaire ของโรมัน แต่ด้วยความที่มันใช้แร่ในการสร้างไม่มาก ทำให้เบียดขึ้นเป็นตัวป้องกันทหารราบนระยสั้นเป็นอันดับที่ 2 ครับ เช่นเดียวกับทาสอียิปต์ที่ในระยะยาวเก็บไว้ก็ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ ถือเป็นทีมกลางตารางทั้งป้องกันราบและม้า สำหรับเผ่านี้ถ้าข้าวมีจำกัดก็ไปขอเรนจากเพื่อนต่างเผ่าดีกว่าครับ