เล่นอะไรดีกับ 2 เผ่าใหม่ใน Travian : Fire and Sand

This site uses cookies. By continuing to browse this site, you are agreeing to our Cookie Policy.

• เมื่อทราเวียนเปลี่ยนแปลงความสมดุลย์ครั้งใหญ่ โดยการสร้าง 2 เผ่าเพิ่มขึ้นมาคือกลุ่มฮั่น และกลุ่มอียิปต์ เรียกได้ว่าฝ่ายแรกคือสายบุกแหลกด้วยจุดเด่นคือการเคลื่อนที่ไว และมีพลังในการเข้ายึดสูง ขณะที่ฝ่ายที่สองเรียกว่าสายซิมยาว เห็นพลังตีแต่ละตัวได้แต่ถอนใจด้วยความที่มันช่างน้อยนิดเหลือเกิน แต่มีจุดเด่นที่รีดทรัพยากรจากโอเอซิสได้ (แ่ค่ไหนก็ยังไม่รู้ แต่ตอนแรกจะรีดได้มันต้องหาตัวเข้าไปตีโอเอซิสก่อนนี่นา แล้วจะใช้ตัวอะไรดีฟะ) ทำให้ยากในการตัดสินใจว่าจะเลือกเผ่าไหนดี วันที่ 7 กันยายนนี้รู้กันครับ

เครดิตภาพ จากยูทูปครับ www.youtu be.com/watch?v=1mRHZ3e_wD8
    • ไปลองเชิร์ฟนอกมาแล้ว ฮั่น vs ทูทั่น ประสิทธิภาพการปล้นพอๆกัน ต่างกันที่วิธีการ
      ต้องดูว่าเชิร์ฟนี้จะเป็นอย่าไร ถ้าคนเล่นน้อย ทูทั่นดูดีกว่าครับ ถ้าคนเล่นเยอะฮั่นปล้นไวกว่า (2 เผ่านี้เเทบจะไม่ต่างอะไรกันเท่าไหร่ ทูทั่นทัพเปิดพังเรน+ปล้นดีกว่าฮั่น เเต่ถ้าเน้นปล้นรัวๆ ฮั่นจะดีกว่า)
      ส่วน อีหยิบ ถ้าจะมาเล่นซิมก่อนรุกทีหลัง เเนะนำไปโรมันเลย เพราะอีหยิบเน้นซิมยาวๆเเล้วกดส่งเรน อย่าไปหวังอะไรก็ทหารโจมตีของมัน
    • watikorn wrote:

ไปลองเชิร์ฟนอกมาแล้ว ฮั่น vs ทูทั่น ประสิทธิภาพการปล้นพอๆกัน ต่างกันที่วิธีการ
      ต้องดูว่าเชิร์ฟนี้จะเป็นอย่าไร ถ้าคนเล่นน้อย ทูทั่นดูดีกว่าครับ ถ้าคนเล่นเยอะฮั่นปล้นไวกว่า (2 เผ่านี้เเทบจะไม่ต่างอะไรกันเท่าไหร่ ทูทั่นทัพเปิดพังเรน+ปล้นดีกว่าฮั่น เเต่ถ้าเน้นปล้นรัวๆ ฮั่นจะดีกว่า)
      ส่วน อีหยิบ ถ้าจะมาเล่นซิมก่อนรุกทีหลัง เเนะนำไปโรมันเลย เพราะอีหยิบเน้นซิมยาวๆเเล้วกดส่งเรน อย่าไปหวังอะไรก็ทหารโจมตีของมัน

ครับ ผมเลยมาลองเอาข้อมูลแต่ละตัวมาเทียบกันดูแล้วไล่เป็นลำดับ เริ่มจากเปรียบเทียบการสร้างทหารโจมตีต่อแร่ที่เสียไป หรือต่อเวลาที่เสียไป พบว่าทหารตีของอียิปต์ เหมือนเป็นทีมกลางตารางลงไปถึงท้ายตารางจริงๆครับ

• ในทางกลับกัน เมื่อมาดูเผ่าฮั่นในแง่การโจมตี แม้ว่าในความคุ้มค่าจะสู้กระบองของติวตั้นซึ่งครองแชมป์มาแต่ดั้งเดิมไม่ได้ แต่ถ้ามองในแง่เวลา(ไม่สนว่าเสียแร่เท่าไหร่) เผ่าฮั่นก็ขึ้นมาเบียดได้

และถ้ามองให้ดี เผ่าฮั่นที่ขึ้นมาอันดับบนๆนั้น ขึ้นมาทั้งทหารราบและม้าครับ

อย่างไรก็ดีเผ่าอียิปต์ก็มีจุดเด่นในด้านอื่นครับ

(อันดับพวกนี้ ผมคำนวนจากตัวเลข ซึ่งเวลาเล่นจริงก็ยังมีเรื่องอื่นๆอีกเยอะครับ ไม่ได้แปลว่าทหารอันหนึ่งจะเก่งกว่าเสมอไป)

• เ่มื่อคนเถื่อนกระบองโหด ปะทะ ทาสทมิฬแห่งแม่น้ำไนล์ กับเหล่าทหารรับจ้างแห่งทุ่งหญ้าไซบีเรีย

ในความคิดผม การเพิ่ม 2 เผ่าใหม่ขึ้นมาน่าจะทำให้ยุทธศาสตร์เบื้องต้นเกมส์แต่ดั้งเดิมของเผ่าติวตั้นที่เล่นกันมาเป็น 10 ปีต้องชะงักบ้างครับ เมื่อตัวทหารพื้นฐานให่ม่ที่ดูเผินๆไม่รู้มันจะมาทำไมอย่าง Slave Militia ซึ่งเมื่อดูค่าทรัพยากรและเวลาที่ใช้แล้วพบว่า เจ้าตัวนี้เป็นตัวป้องกันทหารราบในระยสั้นที่ดีกว่าเจ้าของตำแหน่งเดิมอย่าง Praetorian ของพวกโรมันเสียอีก พูดให้ง่ายคือ ถ้าใช้เวลาเท่าๆกัน หากติวตั้นผลิตกระบองมีค่าโจมตีรวมเท่าไหร่ ทางอิยิปต์ก็สามารถผลิต Slave Militia ด้วยค่าการป้องกันทหารราบเท่านั้น โดยใช้ทรัพยากรน้อยกว่านิดหน่อย ข้อเสียก็คือ ในระยะยาว เจ้าพวกนี้กินจุครับ ถ้าสร้างมาแล้วไม่มีทหารราบฝ่ายศัตรูเข้ามาตีบ้างก็มีสิทธิว่าเราจะส่งไปตีกับพวกช้างแทนเพื่อลดการกินข้าวในเมือง

ขณะที่่ฝ่ายฮั่น ตัวยูนิตพื้นฐานอย่าง Mercenary เมื่อมองพลังโจมตีพลังป้องกันต่อหน่วยก็ไม่มากเท่า Legionaire ของโรมัน แต่ด้วยความที่มันใช้แร่ในการสร้างไม่มาก ทำให้เบียดขึ้นเป็นตัวป้องกันทหารราบนระยสั้นเป็นอันดับที่ 2 ครับ เช่นเดียวกับทาสอียิปต์ที่ในระยะยาวเก็บไว้ก็ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ ถือเป็นทีมกลางตารางทั้งป้องกันราบและม้า สำหรับเผ่านี้ถ้าข้าวมีจำกัดก็ไปขอเรนจากเพื่อนต่างเผ่าดีกว่าครับ