อยากทราบว่าผมจะสอบถามเรื่องวิธีการเล่นได้ที่ใดบ้างครับ

• อยากทราบว่าผมจะสอบถามเรื่องวิธีการเล่นได้ที่ใดบ้างครับ

ในกรณีที่ t4.answers.travian.asia/ ไม่มีคำตอบสำหรับคำถามของผมที่ผมต้องการครับ ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ผู้ที่ช่วยตอบคำถามแบบ Real-Time เลยได้ยิ่งดีครับ พอดีเป็นมือใหม่หัดเล่นครับผม

คำถามที่เกิดขึ้นตอนนี้ มีอยู่

1. การคิดโบนัสของโรงตีเหล็กนั้น ส่งผลกับทหารในหมู่บ้านไหนบ้าง?
      2. การใส่ไอเท็มของฮีโร่คิดโบนัสกับทหารอย่างไร?
      3. การส่งทหารให้เวฟติดๆกัน (บางคนเล่นเป็นวินาทีจากเมืองเดียวกัน) มีวิธีการทำอย่างไร?

ปล. มีแนวโน้มว่าจะมาเรื่อยๆครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ :)
      I am not the best player but The best player will be me! :)
    • 1. หมายความว่าสมมติผมอัพเกรดแพรทอเรียนเต็ม ทหารจากหมู่บ้านอื่นส่งเรน มาเป็นแพรทอเรียนก็ไม่คิดโบนัสใช่ไหมครับ

2. ถ้าผมใส่ดาบแพรทอเรียน แล้วส่งฮีโร่ไปเรน (ฮีโร่ตัวเดียวไม่มีแพรทอเรียนเดินไปด้วย) หมู่บ้านที่ฮีโร่ไปอยู่นั้นมีแพรทอเรียนเรนอยู่แล้ว แพรทอเรียนในหมู่บ้านดังกล่าวจะไม่ได้รับโบนัสใช่ไหมครับ

มีคำถามเพิ่มเติมอีกครับ คือ

3. ถ้าผมถอนโรงตีเหล็กออก โบนัสที่ผมได้อัพเกรดไปยังคงอยู่หรือไม่ครับ
      I am not the best player but The best player will be me! :)
    • ผมขอเสริมให้แล้วกันครับเป็นบทความเก่าที่เคยเขียนไว้แต่นำมาเล่าใหม่เพื่อให้ผู้เล่นมือใหม่หรือมือปัจจุบันได้ทราบ

Bonus ของผลต่างของจำนวนประชากร ผมจะอธิบายเพิ่มเติมให้ดังนี้ครับ

โบนัสการต่อสู้ (กำแพง wall)

-ทุทั่นส์ : 1.020*(เลเวลของกำแพง)
      -กอลส์ : 1.025*(เลเวลของกำแพง)
      -โรมันส์ : 1.030*(เลเวลของกำแพง)

ดังนั้น โรมันที่มีกำแพง (Level 20) จะมีตัวคูณค่าป้องกัน 1.030*20 = ~1.806% ก็ คือ เพิ่มขึ้นประมาณ 80%.

พระราชวัง (Palace)

พระราชวังไม่ได้เพิ่มโบนัสมากเท่ากับกำแพง และ พระราชวังก็ทำงานต่างกับกำแพง โดยในขณะที่กำแพงเป็นตัวคูณของค่าป้องกัน พระราชวังจะไปเพิ่มค่าป้องกันโดยตรง และ สามารถคำนวณได้ดังนี้ครับ 2*(เลเวลของพระราชวัง)

ดังนั้น:

Level 1 = 2 Point Bonus
      Level 2 = 8 Point Bonus
      Level 10 = 200 Point Bonus
      .
      ..
      ...
      ....
      .....
      Level 20 = 800 Point Bonus

โรงตีเหล็ก (Blacksmith)

โบนัสจากโรงตีเหล็กจะได้เพิ่มขึ้นจากเดิม 1.5% ทุกๆเลเวล.

สูตร คือ : 1.015*(เลเวลของโรงตีเหล็ก).

ดังนั้นที่เลเวล 20 จะได้โบนัส 34.6%

โบนัสผลต่างของจำนวนประชากร (Morale Bonus)

ค่าผลต่างเกิดจากผู้โจมตีที่มี pop มากกว่าผู้ป้องกัน

- ถ้าผู้โจมตีมี pop เป็น 7.5 เท่าของผู้ป้องกัน ผู้ป้องกันจะได้โบนัสเพิ่ม 50%.

(ผมได้หาสูตรมาได้ดังนี้)

สูตร คือ

โบนัสผลต่างของประชากร = (pop ผู้โจมตี / pop ผู้ป้องกัน) *(1/5)

โบนัสป้องกันอัตโนมัติจากระบบ(Automatic defence)

ถ้าผู้เล่นไม่แอคทีฟ หรือไม่มีทหารอยู่ในเมืองจะใช้ "automatic defence" หรือ "basic defence" มาคิดการป้องกัน ค่าป้องกันอัตโนมัติมีค่า 80 คะแนนป้องกัน, และโบนัสอื่นๆมีผลต่อค่านี้ด้วย.

--------
      ผมไม่ทราบตัวเลขที่ชัดเจนนะครับว่าประชากรต่างกันกี่เท่า ถึงจะส่งผลต่อความแข็งแรงของทหารขนาดไหนแต่ผมเพียงประมาณคร่าวๆได้ ดังนี้ครับ

1 เท่า 20%
      2 เท่า 40%
      3 เท่า 60%
      4 เท่า 80%
      5 เท่า 100%

นั่น หมายความถึง ถ้าประชากรของคุณต่างกับศัตรู 5 เท่าเมื่อไรคุณจะชนกับทหารศัตรูเหมือนว่าเขามีทหารเพิ่มเป็น 2 เท่าเช่นเดียวกันถ้าสงสัยวิธีการคิดลองใช้เว็บจำลองการโจมตีดูได้ครับ Travian :: Extended Combat Simulator 2.0
      --------

Bonus ของผลต่างของจำนวนประชากร ทีมงานจะอธิบายเพิ่มเติมให้ดังนี้ครับ

โบนัสการต่อสู้(กำแพง wall)

-ทุทั่นส์ : 1.020*(เลเวลของกำแพง)
      -กอลส์ : 1.025*(เลเวลของกำแพง)
      -โรมันส์ : 1.030*(เลเวลของกำแพง)

ดังนั้น โรมันที่มีกำแพง (Level 20) จะมีตัวคูณค่าป้องกัน 1.030*20 = ~1.806% ก็ คือ เพิ่มขึ้นประมาณ 80%.

พระราชวัง (Palace)

พระราชวังไม่ได้เพิ่มโบนัสมากเท่ากับกำแพง และ พระราชวังก็ทำงานต่างกับกำแพง โดยในขณะที่กำแพงเป็นตัวคูณของค่าป้องกัน พระราชวังจะไปเพิ่มค่าป้องกันโดยตรง และ สามารถคำนวณได้ดังนี้ครับ 2*(เลเวลของพระราชวัง)

ดังนั้น:

Level 1 = 2 Point Bonus
      Level 2 = 8 Point Bonus
      Level 10 = 200 Point Bonus
      .
      ..
      ...
      ....
      .....
      Level 20 = 800 Point Bonus

โรงตีเหล็ก(Blacksmith)

โบนัสจากโรงตีเหล็กจะได้เพิ่มขึ้นจากเดิม 1.5% ทุกๆเลเวล.

สูตร คือ : 1.015*(เลเวลของโรงตีเหล็ก).

ดังนั้นที่เลเวล 20 จะได้โบนัส 34.6%

โบนัสผลต่างของจำนวนประชากร (Morale Bonus)

ค่าผลต่างเกิดจากผู้โจมตีที่มี pop มากกว่าผู้ป้องกัน

- ถ้าผู้โจมตีมี pop เป็น 7.5 เท่าของผู้ป้องกัน ผู้ป้องกันจะได้โบนัสเพิ่ม 50%.

(ทีมงานได้หาสูตรมาได้ดังนี้)

สูตร คือ

โบนัสผลต่างของประชากร = (pop ผู้โจมตี / pop ผู้ป้องกัน) *(1/5)

โบนัสป้องกันอัตโนมัติจากระบบ (Automatic defence)

ถ้าผู้เล่นไม่แอคทีฟ หรือไม่มีทหารอยู่ในเมืองจะใช้ "automatic defence" หรือ "basic defence" มาคิดการป้องกัน ค่าป้องกันอัตโนมัติมีค่า 80 คะแนนป้องกัน, และโบนัสอื่นๆมีผลต่อค่านี้ด้วย.

--------
      ทีมงานไม่ทราบตัวเลขที่ชัดเจนนะค่รับว่าประชากรต่างกันกี่เท่า ถึงจะส่งผลต่อความแข็งแรงของทหารขนาดไหนแต่ทีมงานเพียงประมาณคร่าวๆได้ ดังนี้ครับ

1 เท่า 20%
      2 เท่า 40%
      3 เท่า 60%
      4 เท่า 80%
      5 เท่า 100%

นั่น หมายความถึง ถ้าประชากรของคุณต่างกับศัตรู 5 เท่าเมื่อไรคุณจะชนกับทหารศัตรูเหมือนว่าเขามีทหารเพิ่มเป็น 2 เท่าเช่นเดียวกันถ้าสงสัยวิธีการคิดลองใช้เว็บจำลองการโจมตีดูได้ครับ Travian :: Extended Combat Simulator 2.0
      I Can Feel You & I Can Read You

WE ARE Anonymous
      We are Legion.
      We do not forgive.
      We do not forget.
      Expect us.

The post was edited 2 times, last by Nepenthes ().

• Sv. wrote:

ขอติดตามด้วยครับ พึ้งพัดเล่นเช่นกันครับ
      ลองไปดูรายละเอียดจากเว็บนี้นะครับ

Travian tools & utils :: Home Page

น่าจะพอช่วยเหลือได้บ้าง ทำคู่กันไปกับการถาม MH ครับ
      TH3 Alliance WT-H2O™ WW ระดับ 100
      TH1 Alliance Serie A™ ไม่ได้เล่น WW ลงมาล้างแค้น

ความเป็นมืออาชีพสอนให้ทำทุกอย่างแบบมืออาชีพ มือสมัครเล่นยังไงก้อเป็นได้แค่มือสมัครเล่น :hero1:

จะมีคนมาเสือกกับ Signature ผมอีกไหม๊เนี่ย เพิ่งรู้ว่า Signature ก้อสำคัญนะ